Độ tuổi sử dụng kính thực tế ảo là bao nhiêu?

Thảo luận trong 'Các loại kính khác' bắt đầu bởi tuanta84, 22/3/18.

1. tuanta84

tuanta84 New Member

Xin chào.
    Tôi đang sở hữu một kính thực tế ảo HTC Vive. Tôi thấy trong kho ứng dụng có một kho nội dung dành riêng cho trẻ em.
    Con trai tôi năm nay 10 tuổi. Tôi sợ trẻ con bé quá sử dụng kính thực tế ảo sẽ không tốt.
    Vậy anh em cho hỏi độ tuổi bao nhiêu thì có thể sử dụng được kính thực tế ảo?
    Xin cảm ơn!

2. antocoi

antocoi New Member

Cứ cho chơi đi bác. Hạn chế thời gian chơi là đc. Trẻ con giờ tiếp cận công nghệ sớm lắm. Ko cho nó dùng là nó tụt hậu ngay.

3. congthangitvn

congthangitvn Administrator Thành viên BQT

Chưa hẳn đâu nha bác.
    Hầu hết các nhà sản xuát đều có khuyến cáo khi cho trẻ em sử dụng kính thực tế ảo cả.
    VD như
    Oculus Rift khuyến cáo cho trẻ trên 13 tuổi
    Gear VR khuyến cáo cho trẻ trên 13 tuổi
    Playstation VR khuyến cáo cho trẻ trên 10 tuổi
    HTC Vive thì không khuyến cáo dùng cho trẻ em.
    Vì thế nên các phụ huynh lưu ý tránh để ảnh huởng tới con trẻ. Theo như một số nghiên cứu thì VR sẽ có một ảnh huởng nhất định tới trẻ em khi mà trí não các em chưa thực sự hoàn thiện để cho ra những phản xạ dễ ảnh huởng tới tâm lý và hành vi sau này. Đặc biệt là phần thị lực nữa.

https://www.livescience.com/56346-are-virtual-reality-headsets-safe-for-kids.html

4. VR-Shinobi

VR-Shinobi New Member

Mình cũng cho mấy đứa cháu (10 - 14 tuổi) chơi 1 lần mỗi cuối tuần, mỗi lần có mươi phút thôi vì cũng còn phải nhường đứa khác chơi nữa.
    Ngay cả mình cũng chỉ chơi được vào tối cuối tuần, mỗi lần múa chừng 2 tiếng là bắt đầu mỏi.
    Với tần suất chơi như vậy mình không nghĩ sẽ ảnh hưởng nhiều đến mắt. Còn về phần nội dung thì bác phải chủ động trong việc chọn lọc. chỉ nên cho trẻ chơi những game có tính sáng tạo, màu sắc tươi sáng, âm thanh vui nhộn... mấy game ma hay bắn súng hay xxx thì dể dành mình chơi thôi :)

5. antocoi

antocoi New Member

Bác có list game nào phù hợp cho trẻ nhỏ ko?

6. VR-Shinobi

VR-Shinobi New Member

Thiết nghĩ chỉ cần size đầu của trẻ có thể đeo vừa thiết bị thì có thể chơi thôi. Còn mặc nhiên các vấn đề khác thì đều tùy vào phụ huynh. Thời gian chơi như thế nào thì không ảnh hưởng đến mắt, thể loại game nào thì ko ảnh hưởng đến phát triển tâm lý của trẻ, etc

Độ tuổi của hãng đưa ra chắc chỉ để liên quan đến các vấn đề pháp lý hoặc là độ tuổi cho phép để có thể hiểu và tự vận hành thiết bị. Ở VN phụ huynh mua cho trẻ cái laptop rồi cho nó tự do lướt net thì nghe còn có lý, chứ không có chuyện mua cho cái Rift/Vive rồi quăng cho trẻ tự do sử dụng.

Thiết bị thì mắc tiền, lắp đặt cắm dây rối rắm, cài steam mua game cũng đâu có dễ. Biết hết mấy cái này chắc trẻ cũng 15-20 tuổi rồi :)